Đất Nền An Phú Đông, Đất Nền Quận 12, Đất Nền Đường Vườn Lài, Dự Án Đất Nền, pihome

Đất Nền An Phú Đông, Đất Nền Quận 12, Đất Nền Đường Vườn Lài, Dự Án Đất Nền, pihome

Đất Nền An Phú Đông, Đất Nền Quận 12, Đất Nền Đường Vườn Lài, Dự Án Đất Nền, pihome

0908 101 294Mr Giang,làm việc 24/7
giangdatnen@gmail.comPhản hồi nhanh chóng
Đến phòng công chứng nào để làm hợp đồng chuyển nhượng nhà ở?

Hỏi: Tôi bán biệt thự ở KĐT Việt Hưng, Long Biên, Hà Nội. Xin cho biết tôi phải làm hợp đồng chuyển nhượng tại Phòng công chứng nào theo quy định?

Ngoài ra tôi phải nộp khoản thuế thu nhập cá nhân như thế nào?

(Trần Cảnh Giang)

Trả lời:

Về nơi công chứng, chứng thực: Theo Luật Đất đai 2013, Luật Công chứng 2014 và Nghị định 23/2015 của Chính phủ thì các hợp đồng, giao dịch liên quan đến việc thực hiện các quyền của người sử dụng đất do các tổ chức hành nghề công chứng có trụ sở trên địa bàn cấp tỉnh nơi có đất công chứng hoặc UBND cấp xã nơi có đất chứng thực.

Thuế thu nhập cá nhân với thuế suất là 2% trên giá chuyển nhượng.

Điều 17 Thông tư 92/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính quy định giá chuyển nhượng là giá ghi trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng.

“Trường hợp trên hợp đồng chuyển nhượng không ghi giá đất hoặc giá đất trên hợp đồng chuyển nhượng thấp hơn giá do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định thì giá chuyển nhượng đất là giá do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm chuyển nhượng theo quy định của pháp luật về đất đai.

Trường hợp chuyển nhượng nhà gắn liền với đất thì phần giá trị nhà, kết cấu  hạ tầng và công trình kiến trúc gắn liền với đất được xác định căn cứ theo giá tính lệ phí trước bạ nhà do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định. Trường hợp Ủy ban nhân dân cấp tỉnh không có quy định giá tính lệ phí trước bạ nhà thì căn cứ vào quy định của Bộ Xây dựng về phân loại nhà, về tiêu chuẩn, định mức xây dựng cơ bản, về giá trị còn lại thực tế của công trình trên đất.”

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo
Công ty luật TNHH Đức An, Đoàn luật sư TP Hà Nội

(Theo Enternews.vn) 
đăng ký nhận thông tin